MAJOR SHAREHOLDER PROFILE
MORGAN STANLEY & CO. INTERNATIONAL PLC
สรุปพอร์ตการถือครองหุ้นในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (SET / mai)
มูลค่าพอร์ตรวม
1.14 หมื่นล้าน ฿
มูลค่าประมาณการ
จำนวนหลักทรัพย์
27 หลักทรัพย์
ถือครองติด Top 10
จำนวนหุ้นรวม
1.60 พันล้านหุ้น
รวมทุกหลักทรัพย์
กลุ่มธุรกิจหลัก
สัดส่วนมากที่สุดในพอร์ต
ความเคลื่อนไหวรอบล่าสุด:
🟢 ซื้อเพิ่ม: 1
🔴 ขายลด: 3
🆕 เข้าใหม่: 21
⚪ เท่าเดิม: 2
🚪 พ้น Top 10: 3
แนวโน้มมูลค่าพอร์ตรวมตามวันปิดสมุดทะเบียน (Valuation History Timeline)
| วันที่ปิดสมุด | หุ้น | ประเภท | จำนวนหุ้นที่เปลี่ยน | มูลค่าโดยประมาณ |
|---|---|---|---|---|
| 2026-10-05 | BCP | ขาย/ลดลง | -648,500 | 33.72 ลบ. |
| 2026-09-17 | MBK | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +37,200 | 729,120 บ. |
| 2026-09-14 | MC | หลุดโผ/ลดลง | -4,085,200 | - |
| 2026-09-08 | BCP | ขาย/ลดลง | -1,500,000 | 78.00 ลบ. |
| 2026-09-03 | AP | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +40,000,000 | 320.00 ลบ. |
| 2026-08-31 | MAGURO | ขาย/ลดลง | -709,000 | 12.48 ลบ. |
| 2026-08-28 | ADVICE | ขาย/ลดลง | -2,772,500 | 19.55 ลบ. |
| 2026-08-28 | TOA | หลุดโผ/ลดลง | -22,901,000 | - |
| 2026-08-27 | MEGA | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +12,740,139 | 429.98 ลบ. |
| 2026-08-27 | TMAN | หลุดโผ/ลดลง | -2,590,100 | - |
| 2026-08-26 | INSET | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +6,335,600 | 31.30 ลบ. |
| 2026-08-05 | BCP | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +25,728,450 | 1.34 พันลบ. |
| 2026-07-09 | PRIN | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +40,334,840 | 53.65 ลบ. |
| 2026-05-25 | GUNKUL | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +165,961,720 | 829.81 ลบ. |
| 2026-05-11 | TMAN | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +2,590,100 | 26.94 ลบ. |
| 2026-05-08 | SAWAD | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +18,994,848 | 408.39 ลบ. |
| 2026-05-08 | MFC | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +10,970,000 | 274.25 ลบ. |
| 2026-05-07 | CENTEL | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +8,278,260 | 360.10 ลบ. |
| 2026-05-07 | SPALI | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +22,927,696 | 359.96 ลบ. |
| 2026-05-07 | TOA | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +22,901,000 | 343.51 ลบ. |
| 2026-05-06 | SSP | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +19,462,400 | 153.75 ลบ. |
| 2026-04-28 | AEONTS | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +7,000,000 | 631.75 ลบ. |
| 2026-04-23 | BBL | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +16,571,983 | 3.01 พันลบ. |
| 2026-04-22 | MC | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +4,085,200 | 46.57 ลบ. |
| 2026-04-22 | SPA | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +8,542,000 | 25.80 ลบ. |
| 2026-04-20 | MAJOR | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +35,523,000 | 262.87 ลบ. |
| 2026-03-27 | ACE | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +96,000,000 | 128.64 ลบ. |
| 2026-03-18 | MBK | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +40,611,644 | 795.99 ลบ. |
| 2026-03-17 | HANA | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +4,561,800 | 238.35 ลบ. |
| 2026-03-17 | MAGURO | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +4,207,200 | 74.05 ลบ. |
| 2026-03-16 | S | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +58,054,833 | 29.61 ลบ. |
| 2026-03-16 | WSOL | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +350,000,000 | 10.50 ลบ. |
| 2026-03-12 | WIIK | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +400,000,000 | 484.00 ลบ. |
| 2026-03-12 | ZEN | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +60,963,300 | 329.20 ลบ. |
| 2026-03-12 | ADVICE | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +8,589,300 | 60.55 ลบ. |
| 2026-03-12 | FSX | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +40,191,611 | 40.19 ลบ. |
| 2026-02-25 | GLOBAL | ซื้อ/เพิ่มขึ้น | +100,259,734 | 656.70 ลบ. |
รายการหลักทรัพย์ที่ถือครองล่าสุด (Portfolio Holdings)
กรอง:
| # | สัญลักษณ์หุ้น | ชื่อบริษัท | ตลาด | กลุ่มอุตสาหกรรม | จำนวนหุ้นที่ถือครอง | สัดส่วน (%) | ราคาล่าสุด | มูลค่ารวมประมาณการ (บาท) | สถานะความเคลื่อนไหว | วันปิดสมุดล่าสุด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 | BBL | ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) | SET | BANK | 16,571,983 | 0.87% | 181.50 ฿ | 3,007,814,914.50 ฿ | ⚪ เท่าเดิม | 2026-09-10 |
| 2 | BCP | บริษัท บางจาก คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) | SET | ENERG | 23,579,950 | 1.60% | 52.00 ฿ | 1,226,157,400.00 ฿ | 🔴 ลดลง (-0.05%) | 2026-10-05 |
| 3 | GUNKUL | บริษัท กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน) | SET | ENERG | 165,961,720 | 1.87% | 5.00 ฿ | 829,808,600.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-05-25 |
| 4 | MBK | บริษัท เอ็ม บี เค จำกัด (มหาชน) | SET | PROP | 40,648,844 | 2.05% | 19.60 ฿ | 796,717,342.40 ฿ | 🟢 เพิ่มขึ้น (+0.0%) | 2026-09-17 |
| 5 | GLOBAL | บริษัท สยามโกลบอลเฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) | SET | COMM | 100,259,734 | 1.86% | 6.55 ฿ | 656,701,257.70 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-02-25 |
| 6 | AEONTS | บริษัท อิออน ธนสินทรัพย์ (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) | SET | FIN | 7,000,000 | 2.80% | 90.25 ฿ | 631,750,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-04-28 |
| 7 | WIIK | บริษัท วิค จำกัด (มหาชน) | SET | CONMAT | 400,000,000 | 47.75% | 1.21 ฿ | 484,000,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-12 |
| 8 | MEGA | บริษัท เมก้า ไลฟ์ไซแอ็นซ์ จำกัด (มหาชน) | SET | COMM | 12,740,139 | 1.46% | 33.75 ฿ | 429,979,691.25 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-08-27 |
| 9 | SAWAD | บริษัท ศรีสวัสดิ์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) | SET | FIN | 18,994,848 | 1.14% | 21.50 ฿ | 408,389,232.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-05-08 |
| 10 | CENTEL | บริษัท โรงแรมเซ็นทรัลพลาซา จำกัด (มหาชน) | SET | TOURISM | 8,278,260 | 0.61% | 43.50 ฿ | 360,104,310.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-05-07 |
| 11 | SPALI | บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) | SET | PROP | 22,927,696 | 1.17% | 15.70 ฿ | 359,964,827.20 ฿ | ⚪ เท่าเดิม | 2026-08-26 |
| 12 | ZEN | บริษัท เซ็น คอร์ปอเรชั่น กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) | SET | FOOD | 60,963,300 | 20.32% | 5.40 ฿ | 329,201,820.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-12 |
| 13 | AP | บริษัท เอพี (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) | SET | PROP | 40,000,000 | 1.27% | 8.00 ฿ | 320,000,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-09-03 |
| 14 | MFC | บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน) | SET | FIN | 10,970,000 | 8.73% | 25.00 ฿ | 274,250,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-05-08 |
| 15 | MAJOR | บริษัท เมเจอร์ ซีนีเพล็กซ์ กรุ้ป จำกัด (มหาชน) | SET | MEDIA | 35,523,000 | 4.69% | 7.40 ฿ | 262,870,200.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-04-20 |
| 16 | HANA | บริษัท ฮานา ไมโครอิเล็คโทรนิคส จำกัด (มหาชน) | SET | ETRON | 4,882,500 | 0.55% | 52.25 ฿ | 255,110,625.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-17 |
| 17 | HANA | บริษัท ฮานา ไมโครอิเล็คโทรนิคส จำกัด (มหาชน) | SET | ETRON | 4,561,800 | 0.52% | 52.25 ฿ | 238,354,050.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-17 |
| 18 | SSP | บริษัท เสริมสร้าง พาวเวอร์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) | SET | ENERG | 19,462,400 | 1.56% | 7.90 ฿ | 153,752,960.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-05-06 |
| 19 | ACE | บริษัท แอ๊บโซลูท คลีน เอ็นเนอร์จี้ จำกัด (มหาชน) | SET | ENERG | 96,000,000 | 0.95% | 1.34 ฿ | 128,640,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-27 |
| 20 | MAGURO | บริษัท มากุโระ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) | mai | - | 3,498,200 | 2.78% | 17.60 ฿ | 61,568,320.00 ฿ | 🔴 ลดลง (-0.56%) | 2026-08-31 |
| 21 | PRIN | บริษัท ปริญสิริ จำกัด (มหาชน) | SET | PROP | 40,334,840 | 3.31% | 1.33 ฿ | 53,645,337.20 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-07-09 |
| 22 | ADVICE | บริษัท แอดไวซ์ ไอที อินฟินิท จำกัด (มหาชน) | SET | COMM | 5,816,800 | 0.94% | 7.05 ฿ | 41,008,440.00 ฿ | 🔴 ลดลง (-0.45%) | 2026-08-28 |
| 23 | FSX | บริษัท ฟินันเซีย เอกซ์ จำกัด (มหาชน) | SET | FIN | 40,191,611 | 3.53% | 1.00 ฿ | 40,191,611.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-12 |
| 24 | INSET | บริษัท อินฟราเซท จำกัด (มหาชน) | SET | ICT | 6,335,600 | 0.78% | 4.94 ฿ | 31,297,864.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-08-26 |
| 25 | S | บริษัท สิงห์ เอสเตท จำกัด (มหาชน) | SET | PROP | 58,054,833 | 0.85% | 0.51 ฿ | 29,607,964.83 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-16 |
| 26 | SPA | บริษัท สยามเวลเนสกรุ๊ป จำกัด (มหาชน) | SET | TOURISM | 8,542,000 | 0.67% | 3.02 ฿ | 25,796,840.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-04-22 |
| 27 | WSOL | บริษัท ดับบลิว เอส โอ แอล จำกัด (มหาชน) | SET | COMM | 350,000,000 | 14.39% | 0.03 ฿ | 10,500,000.00 ฿ | 🆕 เข้าใหม่ (ครั้งแรก) | 2026-03-16 |
หลักทรัพย์ที่ลดสัดส่วนจนพ้นรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ หรือขายออก (Exited Top 10)
รายการหุ้นที่เคยถือครองในรอบก่อนหน้า แต่ในวันปิดสมุดทะเบียนล่าสุดไม่ปรากฏชื่อในรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่
| สัญลักษณ์หุ้น | ชื่อบริษัท | ตลาด | กลุ่มอุตสาหกรรม | จำนวนหุ้นเดิมที่เคยถือ | สัดส่วนเดิม (%) | วันปิดสมุดที่เคยถือ | วันปิดสมุดล่าสุด | สถานะ |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| TOA | บริษัท ทีโอเอ เพ้นท์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) | SET | CONMAT | 22,901,000 | 1.13% | 2026-05-07 | 2026-08-28 | 🚪 พ้นจาก Top 10 |
| MC | บริษัท แม็คกรุ๊ป จำกัด (มหาชน) | SET | COMM | 4,085,200 | 0.52% | 2026-04-22 | 2026-09-14 | 🚪 พ้นจาก Top 10 |
| TMAN | บริษัท ที.แมน ฟาร์มาซูติคอล จำกัด (มหาชน) | SET | PERSON | 2,590,100 | 0.65% | 2026-05-11 | 2026-08-27 | 🚪 พ้นจาก Top 10 |